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NENO LA AFISA MTENDAJI MKUU

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), imeandaa kitabu hiki 
kwa ajili ya kujibu maswali ambayo yamekuwa yakiulizwa mara kwa 
mara na wadau wetu. Lengo likiwa ni kuongeza uelewa kwa wateja 
wetu kuhusu huduma tunazotoa na kuwawezesha kuzifikia kwa urahisi 
wakiwa popote. 

Ahadi yetu kwa wadau wetu siku zote ni kuwapatia huduma bora na 
kwa wakati. Kitabu hiki ni sehemu ya jitihada za kutengeneza mazingira 
rafiki kwa wadau wetu ili waweze kupata huduma kwa urahisi na kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu zilizopo. 

Ndani ya kitabu hiki, wadau wetu watapata majibu ya maswali yote 
ambayo yamekuwa yakiulizwa kuhusu vigezo na taratibu za kufanya 
usajili wa biashara, usajili au Leseni za Viwanda pamoja na huduma za 
baada ya usajili au kupata Leseni ili yawe mwongozo kwa wadau wetu 
katika kupata huduma yoyote wanayohitaji. 

BRELA itaendelea kupokea maoni na mapendekezo ya kuboresha 
kitabu hiki kutoka kwa wadau mbalimbali ili kuweza kufikia kiwango 
cha matarajio yao. Vilevile tunatarajia ktabu kitaweza kutoa majibu 
ambayo yataweza kuwasaidia katika kuandaa maombi kwa njia ya 
mtandao na kuweza kuwasilisha kwa wakati. 

Ni imani yangu kwamba, kwa kupitia kitabu hiki, malalamiko kuhusu 
changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zikijitokeza wakati wa 
kuandaa na kutuma maombi ya huduma mbalimbali yatapungua, na 
kuwa chachu ya Wadau wengi zaidi kupata huduma za BRELA. 

Nyaisa, G.S. 
AFISA MTENDAJI MKUU

WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI (BRELA)
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DIBAJI

Wakala wa Usajili Wa Biashara na Leseni (BRELA) ilianzishwa chini ya 
Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 na kuzinduliwa 
rasmi tarehe 03 Disemba, 1999 chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara. 
Jukumu la msingi la BRELA ni kusimamia shughuli za kibiashara nchini 
kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo kwa lengo la kuweka mazingira 
mazuri ya kibiashara.

Uwekaji wa mazingira mazuri ya kibiashara unahusisha upatikanaji 
wa taarifa muhimu kwa Wadau kuhusu huduma zinazotolewa.  Ndani 
ya kitabu hiki kuna majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara 
kuhusu huduma zinazotolewa na BRELA, ambayo yatawezesha kuwa 
na uelewa kuhusu huduma inayohitajika na namna ya kupata huduma 
hiyo.

Kitabu hiki kimegawanyika katika sehemu nne; ambazo zina maswali 
na majibu kuhusu Usajili wa Kampuni, Majina ya Biashara, miliki Bunifu 
(ambayo imegawanyika katika sehemu mbili Usajili wa Alama za Biashara 
na Huduma na kupata Hataza). na Leseni ambayo imegawanyika katika 
sehemu mbili; Leseni za Biashara za Kundi “A” na Leseni za Viwanda.



1

SEHEMU YA KWANZA

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU HUDUMA ZA KAMPUNI
A. IDARA YA MAKAMPUNI NA MAJINA YA BIASHARA

I.   USAJILI WA KAMPUNI
1. Je, ni vitu gani muhimu vya kuzingatia kabla ya kuanza usajili wa 
Kampuni?

Ili kuanza hatua za usajili wa Kampuni wahusika wanatakiwa kuwa na 
vitu vifuatavyo:-

a) Namba ya Kitambulisho cha Taifa inayotolewa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kwa watanzania, au nakala ya 
Hati ya kusafiria kwa raia wa kigeni (Passport),

b) Anuani ya barua pepe kwa wahusika wote (email addresses),
c) Namba za simu za kiganjani za wahusika, 
d) Jina la Kampuni, 
e) Anuani ya makazi/ofisi, 
f) Katiba ya kampuni (Memorandum and Articles of Association). 

2. Ni njia gani inayotumika kufanya sajili mbalimbali BRELA?

Usajili unafanyika kwa njia ya mtandao kupitia Mfumo wa Usajili kwa 
njia ya Mtandao unaoitwa Online Registration System (ORS). Wakati wa 
kufanya Usajili, wahusika wahakikishe wanakuwa na vitu vifuatavyo:- 

a) Namba ya Kitambulisho cha Taifa inayotolewa na Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kwa watanzania au Hati ya 
Kusafiria kwa raia wa kigeni (Passport),

b) Barua pepe kwa wahusika (email addresses) na taarifa za 
anuani za makazi kwa wahusika na za ofisi, 

c) Namba za simu za kiganjani za wahusika ambao ni wanahisa 
na wakurugenzi,

d) Jina la Kampuni linalopendekezwa,   
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e) Katiba ya Kampuni (Memorandum and Articles of Association).

3.  Je, kuna aina ngapi za Kampuni?  

Kuna aina tatu za Kampuni ambazo ni:- 
a) Kampuni binafsi,
b) Kampuni za umma,
c) Kampuni za kigeni

4.  Hatua zipi za kufuata ili kukamilisha Usajili wa Kampuni kwa njia 
ya Mtandao (ORS)?

a) Tembelea mfumo wa usajili kupitia https://ors.brela.go.tz au 
kupitia tovuti ya BRELA www.brela.go.tz na bofya LIMITED 
COMPANY ONLINE REGISTRATION,

b) Kama huna akaunti kwenye mfumo, bofya “huduma mtandao 
kwa watumiaji wasiosajiliwa, Ingia kwenye mfumo kwa 
kuweka jina la mtumiaji na neno la siri (nywila),

c) Bofya “anza” kisha chagua “huduma mtandao”,
d) Chagua kampuni,
e) Kwenye aina ya huduma chagua usajili wa kampuni mpya, 

kisha bofya endelea, 
f) Kwenye aina ya kampuni, chagua aina ya kampuni, mfano 

Kampuni binafsi kisha bofya Endelea,  
g) Kwenye fomu ya maombi, jaza taarifa zote zinazotakiwa 

ambazo zimewekwa alama ya nyota nyekundu (*),
h) Kumbuka kubofya kitufe cha “Hifadhi”  kwa kila taarifa 

unayoingiza ili zisipotee,
i) Sehemu ya Mwombaji, jaza kauli ya uwakilishi kama ni 

Mkurugenzi/Katibu/Mwakilishi,
j) Kama mwombaji anaweza kubadili taarifa kwenye Mfumo wa 

ORS, bofya “anaweza kurekebisha taarifa ORS”,
k) Jaza taarifa za Kampuni kama Jina la Kmapuni, accounting 
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date na kasha utajaza namba ya uhifadhi wa Jina la Kampuni 
kamatu ulifanya hiyo huduma kabla ya kuanza kazi ya usajili na 
kama hukufanya hutajaza kitu. 

l) Jaza taarifa zote kwenye sehemu ya ofisi ya kusajiliwa.
m) Kwenye sehemu ya shughuli ya kibiashara, bofya “Ongeza”, 

kisha jaza taarifa za wakurugenzi wa kampuni angalau wawili, 
n) Sehemu ya Wakurugenzi, bofya Ongeza, kisha jaza taarifa za 

wakurugenzi wa kampuni angalau wawili.
o) Sehemu ya Katibu wa Kampuni, jaza taarifa za Katibu wa 

Kampuni. 
p) Sehemu ya Mtaji wa Kampuni, chagua aina ya mtaji wa 

kampuni kama ni “Kawaida au Mwingine”. 
q) Sehemu ya Hisa za mtaji zilizotolewa, weka Idadi ya Hisa 

zilizotolewa na thamani ya kila hisa,
r) Sehemu ya Wanahisa bofya Ongeza na ingiza taarifa za 

wanahisa wasiopungua wawili,  
s) Sehemu ya idadi ya hisa zilizoshikiliwa, chagua mwana hisa 

kutoka kwenye orodha sehemu ya chagua mwanahisa kutoka 
orodha na Daraja kisha Bofya add shareholders to the table 
below,

t) Sehemu ya wawakilishi, weka taarifa za watu wanaoweza 
kufanya marekebisho au mabadiliko kwenye mfumo wa 
ORS.  Kama Wakurugenzi / wanahisa wanaweza kufanya 
marekebisho, bofya anaweza kurekebisha taarifa kwenye 
mfumo wa ORS, kisha bonyeza kitufe cha Endelea.

u) Mfumo utakupeleka sehemu ya kupakua na kupakia fomu na 
malengo na katiba ya kampuni. Subiri fomu ya majumuisho 
(Consolidated form) kisha ipakue, weka saini na tarehe na 
scan fomu hiyo, 

v) Pakua fomu ya maadili, saini na gonga muhuri wa kampuni. 
w) Pakia  fomu ya majumuisho (consolidated form), fomu ya 

maadili (Integrity form), malengo ya katiba ya kampuni 
(Memorandum and Articles of Association) kisha bofya 
Endelea, 
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x) Mfumo utakupeleka kwenye ukurasa wa kufanya malipo na 
chagua njia unayotaka kufanya malipo,

y) Pakua taarifa ya maelekezo ya namna ya kufanya malipo na 
kisha fuata maelezo.

z) Baada ya kufanya malipo, maombi yako yatatumwa kwenye 
mfumo kwa ajili ya kufanyiwa kazi BRELA na yatahama kutoka 
sehemu ya Orodha yangu kwenda sehemu ya Maombi. 

5.  Ni viambatisho gani ambavyo vitahitajika kwa ajili ya kukamilisha 
usajili wa Kampuni?

a) Katiba ya Kampuni, 
b) Fomu namba 14a (Consolidated form),
c) Fomu ya maadili (integrity form), 
d) Nakala ya hati ya kusafiria kwa wasio raia wa Tanzania, na 
e) Nyaraka nyingine ambazo msajili ana mamlaka ya kuziomba 

anapoona inafaa.

6.  Je, usajili wa kampuni unagharimu kiasi gani? 

Ada ya usajili wa Kampuni inategemea na mtaji wa Kampuni kama 
ilivyoandikwa katika Katiba ya Kampuni na gharama zake ni kama 
ifuatavyo:-

a) Mtaji unaozidi   TZS 20,000/= na usiozidi TZS 1,000,000/= ada 
ni TZS 95,000/= 

b) Mtaji unaozidi TZS 1,000,000/= na usiozidi TZS 5,000,000/= 
ada ni TZS 175,000/=

c) Mtaji unaozidi TZS 5,000,000/= na usiozidi TZS 20,000,000/= 
ada ni TZS 260,000/=  

d) Mtaji unaozidi TZS 20,000,000/= na usiozidi TZS  50,000,000/= 
ada ni TZS 290,000 /=

e) Mtaji unaozidi TZS  50,000,000/= ada ni TZS  440,000 /=
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7.  Nawezaje kulipa ada ya usajili wa Kampuni baada ya kuingiza 
taarifa katika mfumo wa usajili wa ORS? 

Baada ya kukamaliza kujaza taarifa katika mfumo, utatengeneza 
namba ya malipo kupitia Mfumo wa Malipo ya Serikali (GePG). Baada 
ya kupata namba ya malipo, unaweza kufanya malipo kupitia mitandao 
ya simu au benki. 

8.  Je inachukua muda gani maombi kukamilika na kupata cheti? 

Endapo taarifa zilizoingizwa katika mfumo zitakuwa sahihi kwa mujibu 
wa sheria, cheti hutolewa kwa njia ya mfumo ndani ya siku tatu na ikiwa 
taarifa za ziada zitahitajika pia ndani ya siku tatu mwombaji atakuwa 
amejulishwa ili kufanya marekebisho au nyongeza ya taarifa.  

9.  Je, ni namna gani naweza kupata cheti cha usajili wa Kampuni?

Baada ya maombi kupitishwa na msajili, cheti cha usajili hutolewa 
kupitia mfumo wa ORS katika akaunti iliyotumika kuwasilisha maombi 
ya usajili sehemu ya maombi (application)

10.  Je, Kampuni hufanya malipo ya kuwasilisha taarifa ya mwaka kila 
baada ya muda gani?

Kila baada ya miezi 12 baada ya kampuni kusajiliwa

11.  Ninawezaje kuwasilisha taarifa ya mwaka ya Kampuni?

Kwa kujaza fomu Na. 128 inayopatikana katika mfumo  wa ORS na 
kuwasilisha kupitia mfumo. Fomu hii hujazwa kila mwaka tareheileile 
iliyosajiliwa Kampuni

12.  Nini hutokea pindi Kampuni inapochelewa kuwasilisha taarifa ya 
mizania ya mwaka kwa wakati?
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Kampuni ikichelewa kuwasilisha taarifa ya mizania ya mwaka kwa 
wakati italazimika kulipa ada ya kuchelewa kuwasilisha kiasi cha 
TZS 2,500/= kwa kila mwezi ilizochelewa. Kampuni inapochelewa 
kuwasilisha taarifa hizi kwa wakati inakuwa katika hatari ya kufutwa na 
Msajili wa Makampuni kwa mujibu wa sheria.  

13.  Je, hatua zipi za kufuata ili kufanya mabadiliko mbalimbali ya 
Kampuni?

Kuna hatua mbalimbali za kusajili wakati wa kufanya mabadiliko kwenye 
Kampuni.  Mfumo wa ORS unampatia mteja uhuru wa kuchagua 
mabadiliko anayotaka kuyafanya kwa kuingiza taarifa za mabadiliko 
husika. 

14.  Ninawezaje Kuhuisha taarifa za kampuni kupitia Mfumo wa 
Usajili wa kwa njia ya Mtandao (ORS)?

Kwa kufungua akaunti katika Mfumo wa ORS na kuingiza taarifa za 
Kampuni zifuatazo:- 

a) Jina la Kampuni, anwani ya Kampuni, 
b) Namba za vitambulisho vya Taifa vya Wakurugenzi na 

Wanahisa,   
c) Namba za utambulisho wa mlipa kodi (TIN), 
d) Anwani ya makazi ya Wakurugenzi na Katibu wa Kampuni,  
e) Namba za simu za Wakurugenzi na Wanahisa,  
f) Mtaji wa Kampuni na mgawanyo wa hisa kwa kila mwanahisa 

kwa Kampuni yenye mtaji.

15.  Je, ninawezaje kupata taarifa za Kampuni iliyosajiliwa?

Kwa kuomba kupitia Mfumo wa ORS (kwa kulipia kati ya 22,000/=  hadi 
30,000/= kulingana na aina ya nyaraka) au kutembelea Ofisi za BRELA 
ambapo mteja atalipia Ada ya kupekua jalada kiasi cha TZS 3,000 na 
atapatiwa jalada husika ili aweze kupekua moja kwa moja.
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16.  Je, Kampuni inaweza kufungwa kwa utaratibu upi?

Kampuni inaweza kufungwa kwa njia mbili:-
a) Kwa hiari ya wamiliki wa Kampuni  au 
b) Kwa amri ya Mahakama. 

17.  Kampuni inayofungwa kwa hiari ya wamiliki wa Kampuni 
hufuata hatua zifuatazo:-

a) Kwa kukaa kikao cha wanahisa na kupitisha Azimio la kufunga 
Kampuni husika, 

b) Kutangaza Azimio katika Gazeti la Serikali na Gazeti la kawaida 
linalotoka kila siku, 

c) Kupata cheti cha uthibitisho kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kuwa Kampuni haidaiwi Kodi ya Serikali na

d) Kuwasilisha taarifa ya mwaka endapo Kampuni haijawasilisha.

18.  Je, ninaweza kuhifadhi jina la Kampuni?

Unaweza kuhifadhi jina la Kampuni kwa kutuma maombi ya jina 
linalopendekezwa kupitia kwenye mfumo wa ORS na baada ya jina 
kukubaliwa huweza kuhifadhiwa kwa siku 60 kwa kulipia ada ya 
uhifadhi wa jina kwa kiasi cha TZS 50,000/=.
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II. MMILIKI MANUFAA WA KAMPUNI
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI (BRELA)

KIPEPERUSHI KUHUSU WAMILIKI MANUFAA

1.  Nini Maana ya Mmiliki Manufaa? 

Mmiliki Manufaa (Beneficial owner) ni mtu ambaye anamiliki moja kwa 
moja au kwa kupitia mtu mwingine, zaidi ya asilimia 5% ya uwekezaji 
au ufanyaji maamuzi kwenye kampuni. 

2.  Je, ni Wamiliki Manufaa wapi wanaopaswa kuwasilisha taarifa zao 
kwa Msajili?

Wamiliki manufaa wanaotakiwa kuwasilisha taarifa zao kwa Msajili 
ni wale ambao;-

a) Wanaomiliki hisa katika kampuni kuanzia 5% au Zaidi.
b) Wenye idadi kubwa ya kura katika kufanya maamuzi ya 

kampuni, mamlaka ya kuchagua, au kuondoa sehemu kubwa 
ya wakurugenzi katika bodi ya kampuni.

c) Wenye ushawishi mkubwa au uamuzi wa mwisho kwenye 
kampuni.

d) Wenye makubaliano kati ya wanahisa au wanachama wenyewe 
kupitia mahusiano ya kifamilia au mahusiano mengine na 
watoa maamuzi.

3.  Umuhimu wa taarifa za Mmiliki Manufaa

a) Kuongeza uwazi, uaminifu na uwajibikaji
b) Kuboresha mazingira ya uwekezaji
c) Kupunguza vitendo vya uhalifu wa kifedha vyenye kuathiri 

jamii.
d) Kuboresha utawala wa sheria
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4.  Taarifa zipi zinazotakiwa kuwasilishwa kwa Msajili?

a) Taarifa binafsi za Wamiliki Manufaa mf. Jina, anuwani, makazi 
n.k

b) Taarifa za kukoma kwa Ummiliki Manufaa.
c) Taarifa za mabadiliko ya wamiliki manufaa.

5.  Nani, anawajibika kuwasilisha taarifa za Mmiliki Manufaa kwa 
Msajili?

Wakurugenzi au Katibu wa Kampuni.

6.  Je, Daftari la Wanachama na Wamiliki Manufaa ni nini?

Ni daftari lenye taarifa za Wanachama na Wamiliki Manufaa 
linalotunzwa na kuhuishwa na kampuni yenyewe.

7.  Je, Daftari la Wamiliki Manufaa

Ni daftari lenye taarifa za Wamiliki Manufaa wa Makampuni 
linalotunzwa na kuhuishwa na Msajili wa Makampuni.

8.  Utaratibu wa Uwasilishaji wa taarifa za Mmiliki Manufaa kwa 
Msajili.

Fomu Muda wa kuwasilisha Taarifa

Uwasilishaji wa 
taarifa za  Wamiliki 
Manufaa

14b Makampuni yaliyokwishasajiliwa - 
kabla ya tarehe 01 Julai 2022.

Makampuni mapya – Ndani ya siku 30 
baada ya kusajiliwa.
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Utoaji wa taarifa 
kipindi ambacho 
Mmiliki Manufaa 
atafikia ukomo

14c Ndani ya siku 30 baada ya Mmiliki 
Manufaa kufikia ukomo.

Utoaji wa  taarifa 
ya mabadiliko ya 
Mmiliki Manufaa.

14f Ndani ya siku 30 baada ya mabadiliko 
ya taarifa za Mmiliki Manufaa 
kufanyika.

9.  Je, nani anaweza kupata taarifa za Wamiliki  Manufaa?

Taarifa za Wamiliki Manufaa ni taarifa za siri ambazo kwa mujibu wa 
sheria, hutolewa kwa Mamlaka Zilizoidhinishwa kama vile TRA, PCCB, 
FIU, Polisi n.k

10. Je makampuni yenye ukomo wa ahadi yanatakiwa kuwasilisha 
taarifa za Wamiliki Manufaa?

Ndio. Kwakuwa makampuni yenye ukomo wa ahadi hayana muundo wa 
hisa, hivyo basi, wanachama wenye ushawishi katika kufanya maamuzi, 
au wanaomiliki maslahi makubwa, au wenye mamlaka ya kuteua au 
kuondoa viongozi waandamizi katika uongozi  watachukuliwa kama  
Wamiliki Manufaa.

11. Je, nini kifanyike kama kampuni imeshindwa kuwatambua 
Wamiliki Manufaa wake?

Pale jitihada zote za kuwatambua Wamiliki Manufaa katika Kampuni 
zinaposhindikana, basi, viongozi waandamizi wa Kampuni (Wakurugenzi 
au Afisa Mtendaji Mkuu)watachukuliwa kama ndio Wamiliki Manufaa. 
Makampuni yaliyoshindwa kuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa 
yatapaswa kutunza taarifa za jitihada zilizofanyika kutambua Wamiliki 
Manufaa wake.
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12.  Je, athari za kuchelewa kuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa 
kwa  Msajili ni zipi?

Kampuni ikichelewa kuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa kwa 
wakati, itawajibika kulipa ada ya ucheleweshaji kiasi cha Shilingi Elfu 
Mbili mia tano (TZS 2, 500) kwa mwezi.

13. Je, athari za kutokuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa kwa 
Msajili ni zipi?

Kampuni itakapokutwa na hatia ya kutowasilisha, kutotunza, kutotoa 
taarifa za mabadiliko, au kutoa taarifa za uongo kuhusu Wamiliki 
Manufaa, itawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi Milioni Tano (TZS 
5,000,000) lakini isiyozidi Shilingi Milioni kumi (TZS 10,000,0000).

14. Je, gharama za Uwasilishaji wa Taarifa za Wamilki Manufaa ni 
zipi?

Gharama za uwasilishaji taarifa za Wamiliki Manufaa ni Shilingi za Elfu 
Ishirini na Mbili (TZS 22,000) kwa kila fomu moja itakayowasilishwa.

15. Je akaunti ya ORS inaweza kutumika kuwasilisha taarifa za 
Wamiliki Manufaa? 

Kwa sasa, mfumo wa uwasilishaji taarifa za Wamiliki Manufaa ni mfumo 
unaojitegemea kutoka kwenye mfumo wa Usajili kwa Njia ya Mtandao 
(ORS). Hivyo mkurugenzi au katibu wa kampuni atapaswa kutengeneza 
akaunti mpya kwa ajili ya kuingia na kuwasilisha taarifa hizo kwenye 
mfumo wa Wamiliki Wanufaika.

16. Nini kifanyike endapo Mmiliki Manufaa kwenye Kampuni ni 
Serikali?

Kampuni itapaswa kumwandikia Msajili barua ya kutoa taarifa 
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ikiambatanishwa na kielelezo kuthibitisha kwamba Kampuni hiyo 
inamilikiwa na Serikali, kama vile Amri ya kuanzisha Taasisi hiyo 
(Establishment Order).

17. Je, mtu ambaye ana maombi yanayoendelea kushughulikiwa 
kwenye mfumo wa Online Registration System (ORS) anaweza 
kuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa?

Ndiyo. Mfumo wa kupokea taarifa za Wamiliki Manufaa ni mfumo 
unaojitegemea kutoka kwenye mfumo wa Online Registration System 
(ORS) hivyo kampuni ambazo zina maombi yanayoendelea kwenye ORS 
bado zinaweza kuwasilisha taarifa zake za Wamiliki Manufaa kupitia  
https://bo.brela.go.tz.

18.  Je ni utaratibu gani unatumika kuwasilisha Taarifa za Wamiliki 
Manufaa ambao ni Watu Mashuhuri?

Mtu Mashuhuri ni mtu ambaye amekasimishwa madaraka ya juu ya 
uongozi katika Serikali, Jeshi, Mahakama, viongozi waandamizi wa 
Siasa, na viongozi wakuu wa Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma 
ndani na nje ya nchi. Makampuni ambayo Wamiliki Manufaa wake 
ni Watu Mashuhuri, wanawajibu wa kuwasilisha taarifa za Wamiliki 
Manufaa hao zikiambatishwa na kiapo cha kuthibitisha kuwa  Wamiliki 
hao  ni watu Mashuhuri.

19.  Je, kampuni inapaswa kuwasilisha taarifa za Wamiliki Manufaa 
kwa Msajili kila baada ya muda gani? 

Taarifa za Wamiliki Manufaa zinawasilishwa mara moja tu. Aidha, 
endapo kutatokea mabadiliko yoyote kuhusu Wamiliki Manufaa, 
Kampuni itapaswa kuwasilisha mabadiliko hayo kwa Msajili ndani ya 
siku 30.
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20. Je, matawi ya makampuni ya kigeni yanawajibu wa kuwasilisha 
taarifa za Wamiliki Manufaa kwa  Msajili?

Hapana. Tawi la kampuni ya kigeni halina wajibu wa kuwasilisha taarifa 
za Wamiliki Manufaa kwa Msajili.

21. Kama Wanahisa wanaoonekana kwenya nyaraka za usajili wa 
kampuni ndio hao hao Wamiliki Manufaa, je, kampuni bado ina 
wajibu wa kuwasilisha taarifa zao kwa Msajili?

Ndio. Mwanahisa ambaye pia ni Mmiliki Manufaa wa Kampuni bado 
ana wajibu wa kuwasilisha taarifa zake kama Mmiliki Manufaa kwa 
Msajili.
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SEHEMU YA PILI

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU HUDUMA YA USAJILI WA
MAJINA YA BIASHARA

1. Ni taratibu zipi za kufuata ili kusajili Jina la Biashara?

Kwanza utatakiwa kufungua Akaunti kwenye mfumo wa usajili kwa 
njia ya  mtandao uitwao Online Registration System (ORS)  na kuingiza 
taarifa za Jina la Biashara. 

2. Ni vitu gani ambavyo vinaweza kuniwezesha kumiliki Jina la 
Biashara?

Kwanza unatakiwa kuchagua jina litakalotumika katika biashara yako 
na kusajili ikiwa jina unalotumia kwenye biashara yako halijafanana/
sajiliwa na mtu mwingine basi utasajili na kumiliki jina husika katika 
biashara yako. Ikiwa jina la biashara limefanana na jina lingine 
lililosajiliwa na linatumika kwa biashara nyingine basi utatakiwa 
kubadili jina hilo. 

3. Ni taarifa zipi ambazo zitanilazimu kujaza katika Mfumo wa Usajili 
wa ORS pindi  ninaposajili Jina la Biashara? 

Mfanyabiashara atatakiwa kujaza taarifa za umiliki kwa kutumia 
kitambulisho cha Taifa (NIDA) kinachotolewa na Mamlaka ya 
Vitambulisho, anwani ya Barua Pepe, namba za simu, anwani ya 
sanduku la barua, anwani ya eneo la biashara, anwani ya makazi ya 
biashara na aina ya biashara inayofanywa. 

4. Je, ni gharama kiasi gani inahitajika ili kukamilisha usajili wa Jina 
la Biashara

Ada ya Usajili wa Jina la Biashara ni TZS 20,000/= tu
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5. Usajili wa Jina la Biashara unachukua muda gani kujibiwa baada ya 
kuwasilisha maombi?

Inachukua muda usiozidi siku mbili ili kupata cheti cha usajili wa Jina 
la Biashara ikiwa taarifa zilizowasilishwa kwa ajili ya usajili wa Jina la 
Biashara zipo sahihi, na ikiwa kuna marekebisho basi mteja atakuwa 
amepata taarifa ndani ya siku mbili ili kufanya marekebisho husika.

6.  Je, nitajuaje kama maombi yangu yameshafanyiwa kazi?

Utapata taarifa kupitia anuani ya barua pepe iliyowekwa katika akaunti 
ya mhusika katika mfumo wa ORS.

7. Ni namna gani nitaweza kupata cheti changu cha usajili wa Jina la 
Biashara baada ya maombi kukamilika?

Utapata cheti cha usajili kupitia kwenye akaunti iliyotumika kuingiza 
taarifa wakati wa usajili wa jina la biashara.

8.  Je, ninawezaje kufanya mabadiliko ya Jina la Biashara?

Ikiwa unataka kufanya mabadiliko ya jina la biashara,  utatakiwa kuingia 
kwenye mfumo uliotumika kusajili kwa kuingiza taarifa za mabadiliko 
husika na kujaza fomu Na.6

9. Baada ya kupata cheti cha Jina la Biashara, ni muda gani natakiwa 
kufanya malipo ya utunzaji wa Jina la Biashara?           

Malipo ya utunzaji wa Jina la Biashara (Maintenance fee) yanafanyika 
kila mwaka. Ada ya mwaka ni TZS 5,000/=

10. Je, nikichelewa kufanya malipo ya mwaka kwa wakati kuna faini 
yoyote ambayo nitatozwa siku ambayo nitakuwa nafanya malipo?

Hakuna faini ya kuchelewa kufanya malipo ya mwaka isipokuwa 
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mhusika atatakiwa kulipia miaka yote ambayo hakufanya malipo. 

11. Ni kitu gani naweza kufanya ili nisirudishwe na marekebisho ya 
mfanano wa Majina?

Kufanya utafiti kwa kupitia mfumo  wa ORS uliowekwa kwa ajili kufanya 
ukaguzi wa majina kwa kuangalia asilimia (%) ya mfanano wa majina.

12. Ni mfanano wa asilimia ngapi ambao unashauriwa baada ya 
kufanya utafiti wa Jina?

Chini ya asilimia 50

13. Je, ni vitu gani vinavyozingatiwa katika mfanano wa Majina ya 
Biashara?

a) Kama  yanafanana neno kwa neno,
b) kufanana kwa karibu,
c) Kufanana kwa matamshi mfano skuli na School,
d) Kufanana kwa muonekano na 
e) Kufanana kwa tafsiri Kiswahili / Kiingereza.

14. Ni namna gani naweza kubadili Jina la Biashara na kuwa Kampuni?

Unaweza kubadili jina la biashara na kuwa Kampuni kwa kuanza na 
utaratibu wa kulifunga jina la Biashara na kisha kuandaa nyaraka  kwa 
ajili ya usajili wa kampuni kwa kutumia jina lililokuwa linatumika.

15.  Je, ninawezaje kuhuisha taarifa za Jina la Biashara kupitia mfumo 
wa usajili wa ORS?

Unaweza kuhuisha taarifa za jina la biashara kwa kufungua akaunti 
kwenye mfumo  wa ORS na kuingiza taarifa za jina la biashara husika 
katika mfumo huo. Taarifa hizo ni pamoja na namba ya usajili wa jina 
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la biashara, namba ya kitambulisho cha Taifa (NIDA)  kwa wamiliki wa 
sasa, anwani/eneo la biashara pamoja na makazi ya mmiliki, anwani ya 
barua pepe, namba ya simu ya kiganjani, shughuli zinazofanywa/aina 
ya biashara na majina ya wanaoendesha akaunti ya  benki.

16.  Ninawezaje kufunga jina la biashara?

Unaweza kufunga jina la biashara kwa kupitia Mfumo wa usajili wa ORS 
ambapo utatakiwa kujaza fomu Na.7 na kuiwasilisha kupitia mfumo 
huohuo. Endapo Jina husika la Biashara halijahuishwa katika Mfumo 
basi fomu Na. 7 ikiwa imeambatanishwa na vyeti halisi vitawasilishwa 
BRELA kwa ajili ya kufutwa katika daftari la Msajili wa Majina ya Biashara.  
Maombi ya ufungaji wa Jina la Biashara huambatana na malipo ya ada 
ya ufungaji wa Jina la Biashara kwa kiasi cha TZS 10,000/=.   

17.  Ni namna gani ninaweza kufanya upekuzi wa jalada?
 
Upekuzi wa Jalada hufanyika kwa njia mbili: kupitia mfumo wa ORS 
ambapo baada ya kufanya malipo, unaweza kuomba “standard search” 
au custom search’; au kutembelea ofisi za BRELA na kufanya upekuzi 
(perusal) wa jalada husika. Gharama za upekuzi ni  kiasi cha TZS 3,000/=
Tembelea mfumo wa usajili kupitia https://ors, brela.go.tz au kupitia 
tovuti ya BRELA www.brela.go.tz na bofya LIMITED COMPANY ONLINE 
REGISTRATION.
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SEHEMU YA TATU

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU MILIKI UBUNIFU 

A.  MILIKI UBUNIFU
Nini maana ya Miliki Ubunifu? 

Miliki Ubunifu ni mali au huduma yoyote inayotokana na uwezo wa 
mtu kufikiria kuanzisha au uvumbua kitu au huduma yoyote mpya 
yenye au chenye utofauti na ubora zaidi.  Ni mfumo unaotambuliwa 
chini ya mfumo wa sheria za ulinzi wa bunifu mbalimbali. 

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU ALAMA ZA BIASHARA NA HUDUMA

I.  ALAMA ZA BIASHARA NA HUDUMA

1. Nini maana ya Alama ya Biashara na Huduma? 

Ni alama ya kipekee ambayo imebuniwa na mtu kwa madhumuni 
ya kutofautisha bidhaa anazozitengeneza au huduma anazozitoa na 
bidhaa au huduma zinazotolewa na watu wengine wanaotengeneza 
bidhaa au kutoa huduma zinazofanana na za kwake.

Alama ya Biashara au Huduma inaweza kuwa neno, umbo, mchoro, 
nambari, kifupi cha jina halisi au jina bunifu la mmiliki, kampuni au 
jina/neno la kubuni isipokuwa yale ambayo yamekatazwa kisheria.

2. Ni namna gani ninaweza kusajili Alama ya Biashara au Huduma?

Muombaji anatakiwa kutuma maombi BRELA kwa kupitia Mfumo 
wa Usajili kwa njia ya Mtandao [Online Registration System (ORS). 
Mwombaji atatakiwa kwanza kufungua akaunti ambayo atatumia 
kuingiza taarifa za Alama yake. Ili kutengeneza akaunti kwa Mtanzania 
anatakiwa kuwa na namba ya kitambulisho cha Taifa (NIDA), barua 
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pepe, namba ya simu ya mkononi. Kutokana na Sheria jua Alama za 
Biashara na Huduma wageni hawaruhusiwi kupata huduma ya usajili 
kwa wao kutuma maombi moja kwa moja bali wanatakiwa kuwasilisha 
maombi yao kupitia Mawakala wa Alama za Biashara na Huduma 
waliopo nchini. kwa upande wa makampuni au mashirika mengine 
yanayoruhusiwa kumiliki alama za Biashara na Huduma yanalazimika 
kutumia kitambulisho cha NIDA cha mmoja ya wafanyakazi katika 
taasisi husika.

3. Ni vigezo gani ambavyo vinahitajika ili kupata Alama ya Biashara 
au Huduma?

a) Alama iwe ya kipekee ambayo amebuniwa na mmiliki  
mwenyewe,

b) Alama hiyo isifanane na alama ambayo ilishasajiliwa na mtu 
mwingine katika daraja husika,

c) Isiwe na sifa za bidhaa au huduma husika daraja husika na
d) Isiwe kinyume cha sheria na maadili ya Kitanzania.

  
4. Je, kuna tofauti gani katika ya Alama ya Biashara na Alama ya 
Huduma?

Alama za Biashara zinahusisha bidhaa zinazoshikika mfano nguo, 
vitabu, machine nk. Alama za Huduma zinahusisha huduma ambazo 
haziwezi kuonekana kwa macho na hazishikiki mfano wa huduma hizo 
ni kama vile huduma za kifedha, usafirishaji, bima nk. Kwa kawaida 
alama za biashara na Huduma zimegawanyika katika madaraja 45 
ambayo yametokana na makubaliano yaliyofanyika Nice mwaka 1957 
na yanajulikana kimataifa kama “Nice classification- International 
Classification of Goods and Services”.

Kutokana na makubaliano hayo Alama za Biashara ziko kwenye daraja 
la 1 – 34 na na kwa upande wa huduma ni kuanzia daraja la 35 – 45.
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5. Je, huchukua muda gani ili kukamilisha maombi ya Alama za 
Biashara au Huduma?
 
Maombi ya usajili wa Alama yakishakubaliwa na Msajili wa Alama za 
Biashara na Huduma, kwa kuzingatia vigezo hutangazwa katika Jarida 
la Hataza, Alama za Biashara na huduma kwa muda wa siku sitini (60) 
toka siku ya kutangazwa kwa mujibu wa Sheria, baada ya siku sitini 
kama hakutakuwa na pingamizi, mwombaji hutakiwa kuwasilisha 
fomu TM/SM 8 na kulipia ada ya usajili ili kupatiwa cheti cha usajili wa 
Alama.  Hivyo kuanzia kuwasilisha maombi ya usajili wa Alama mpaka 
kusajiliwa huchukua wastani wa miezi mitatu.

6. Ni jinsi gani naweza kupata cheti cha usajili wa Alama ya Biashara 
au Huduma?

Baada ya kukamilisha malipo ya usajili Cheti cha usajili wa Alama ya 
Biashara/Huduma hupatikana kwa njia ya mfumo wa usajili wa ORS 
kupitia account ya mwombaji iliyotumika kupeleka maombi ya usajili 
wa Alama ya Biashara na Huduma.

7. Ni namna gani naweza kufanya mabadiliko katika Alama ya 
Biashara au Huduma?

kulingana na Kanuni za Alama za Biashara na Huduma Maombi ya 
mabadiliko yoyote kabla na baada ya usajili wa alama za biashara na 
huduma hujazwa kwenye fomu husika zinazopatikana katika mfumo 
wa usajili wa ORS sehemu ya Alama za Biashara na Huduma na 
kuwasilishwa kwa Msajili wa Alama za Biashara na Huduma  kwa ajili 
ya kufanya mabadiliko na kubadilisha  kumbukumbu. 

8. Je, nitawezaje kupata taarifa kama Alama ya Biashara au Huduma 
imesajiliwa BRELA?

Taarifa za Alama za Biashara na Huduma zinapatikana kupitia mfumo 
wa usajili wa Mtandao (ORS). Mwombaji ataingia katika akaunti yake 
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na kubofya sehemu iliyoandikwa “information services” na kuchagua 
“standard search” au “custom search” “kama akichagua custom 
search” atabofya tailormade search kisha ataendelea kisha atabofya 
Alama, upande wake wa kushoto kutakua na box ambalo ataandika 
jina la Alama pamoja na daraja husika ili kujua kama imesajiliwa au 
haikusajiliwa. Mwombaji ataendelea kufuata maelekezo mwisho 
kabisa itampa namba ya kulipia malipo ya huduma hiyo

Akichagua “standard seach” atabofya endelea kisha atachagua orodha 
kisha atabofya proceed ambapo itamlazimu achague aina yadaraja 
husika ili atumiwe Orodha daraja husika la Nice, baada ya kufanya 
malipo na kuandika jina la alama ambayo anataka kufahamu kama 
imesajiliwa pamoja na daraja lake kwa kulipia ada ya Shilingi 10,000/= 
kisha mwombaji atapata taarifa hiyo kupitia akaunti yake ya ORS moja 
kwa moja au kutumiwa taarifa hiyo kama alichagua “custom search-
tailor made.”

9. Ni sifa zipi zinaweza kuitambulisha Alama ya Biashara au Huduma?

a) Alama ikubaliane na taratibu za kisheria za usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma,

b) Alama isifanane na alama nyingine ambayo imesajiliwa kwa 
ajili ya mtu mwingine,

c)  Iwe rahisi kusomeka kama ni neno lisiwe na maana ambazo 
hazikubaliki kisheria na kimaadili,

d) Alama hiyo isielezee  sifa au ubora wa bidhaa au huduma 
inazoziwakilisha na

e) Alama isiwe na viashiria vya udanganyifu wa kijiografia.
 
10.  Muda gani na Ada kiasi gani itahitajika kuhuisha taarifa baada ya 
usajili wa Alama ya Biashara au Huduma?

Baada ya miaka saba toka tarehe ya kusajiliwa kwa Alama ya Biashara 
au Huduma, mmiliki hutakiwa kuhuisha Alama yake kwa kujaza na 
kuwasilisha fomu TM/SM 9 na kulipia ada ya Tshs. 30,000/= ya kuhuisha 
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na TZS 5,000/= ya utunzaji wa kumbukumbu za Alama ya Biashara au 
Huduma husika, baada ya hapo Alama huhuishwa kila baada ya miaka 
kumi. Ada ya kuchelewa kuhuisha Alama ya Biashara au Huduma ni TZS 
30,000/= ambayo huwasilishwa kwa kujaza Fomu Namba TM/SM 10 
na huduma zote hizi zinafanyika kwa njia ya mtandao.

11. Utaratibu wa kulipia malipo ya Alama ya Biashara au Huduma 
baada ya muda wake kuisha ukoje?

Mteja atalipia kwa kupitia mfumo wa usajili wa ORS, ataingia kwenye 
akaunti yake, ataenda upande wa Alama za Biashara  atabofya 
sehemu iliyoandikwa “filing of other documents” na atachagua “filing 
type” hapo anaweza akafanya malipo anayotaka kwa kuchagua fomu 
aliyoijaza kulingana na anachotaka kulipia.

12. Baada ya kutuma maombi ya usajili wa Alama ya Biashara au 
Huduma, Je, ni hatua zipi hufuata hadi maombi kukamilika?

a) Kwanza maombi yakishapokelewa hufanyiwa uchambuzi wa 
awali (formality examination).

b) baada ya kufanya uchambuzi wa awali maombi hayo hupewa 
namba ambayo ndiyo itakuwa namba ya usajili iwapo vigezo 
vyote vitakuwa vimezingatiwa 

c) Maombi haya hufanyiwa ukaguzi wa jina au nembo kama tayari 
limesajiliwa  katika hilo daraja ambalo mwombaji anaomba 

d) Baada ya hatua hizo tatu kuisha maombi hufanyiwa uchambuzi 
wa kina na kutolea mamuzi ya aidha kukubaliwa, kukataliwa, 
kutangazwa kabla ya uamuzi au kutaka mleta maombi alete 
uthibitisha wa usajili toka nchi nyingine.

13.  Je, natakiwa kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) baada 
ya kupata cheti cha usajili wa Alama ya Biashara au Huduma?

Hapana 
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14. Ni faida zipi naweza kuzipata baada ya kusajili Alama ya Biashara 
au Huduma?

a) kuwa na haki ya kipekee kutumia Alama husika na kuwazuia 
wengine kutumia Alama hiyo isipokuwa kwa ruhusa au ridhaa 
yako.

b) Kudhibiti ushindani wa kibiashara usiokuwa halali au huduma 
katika soko.

c) Kuendeleza umaarufu wa ubora wa bidhaa au huduma husika.
d) Kuhifadhi ulinzi wa Alama iliyosajiliwa pamoja na mabadiliko 

husika.
e) Kumpatia mbunifu wa Alama husika kipato kwa njia ya kuuza 

Alama au kutoa ruhusa ya matumizi kwa mtu mwingine.
f) Kuwawezesha watumiaji wa bidhaa kutambua na kuchagua 

alama au huduma kutokana na ubora.
g) Kumpa mmiliki haki ya kisheria itakayompa nguvu ya 

kumchukulia hatua anayeiga au kutumia visivyo halali alama 
hiyo.

15.  Ada za Usajili wa Alama ya Biashara au Huduma ni zipi?

a)  Ada ya Maombi TZS. 50,000/=,
b) Ada ya Kutangaza Maombi ya Alama TZS 15,000/=,
c) Ada ya Usajili wa Alama TZS. 60,000/=,
d) Ada ya kutunza Alama (Maintenance Fee) TZS 5,000/=,
e) Ada ya kuhuisha Alama TZS 30,000/=, na 
f) Ada nyingine zinapatikana kwenye Kanuni za Alama za Biashara 

na Huduma za mwaka 2000

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU USAJILI WA HATAZA

B. USAJILI WA HATAZA

1.  Nini maana ya Hataza?
Hataza ni hati inayotolewa na Serikali kwa ajili ya kumlinda mvumbuzi 
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wa teknolojia mpya ya kutatua tatizo la kiteknolojia katika jamii 
husika. Uvumbuzi huo unaweza ukawa wa kitu kipya kabisa ambacho 
hakijawahi kuwepo au njia mpya ya kutengeneza kitu chochote chenye 
manufaa kwa jamii

2.  Je ni vigezo gani vinatumika kwa mvumbuzi kupewa Hataza?

Ili uvumbuzi upatiwe Hataza teknolojia hiyo ni lazima iwe mpya na iwe 
haijawahi kutumika mahala popote duniani. Kigezo cha pili ni lazima 
uvumbuzi huo usiwe unajulikana kabla na usiwe rahisi kwa mtu yeyote 
mwenye uelewa na Nyanja hiyo kuiga pasipo kutumia akili ya ziada 
na kigezo cha tatu ni lazima uvumbuzi huo uwe na uwezo wa kutatua 
tatizo liliokusudiwa kutatuliwa

3.  Je, ni namna gani ninaweza kuomba Hataza?

Kwanza kabisa kabla hata ya kuanza kutuma maombi BRELA Mwombaji 
ni lazima ahakikishe ameandaa andiko la uvumbuzi wake kulingana na 
sheria na kanuni ya sharia za Hataza.

Utaratibu unaotumika kutuma maombi ni kama ilivyoelezwa kwenye 
utaratibu wa kutuma maombi wa ajili ya Alama za Biashara na Huduma 
isipokuwa mwombaji atachagua sehemu ya Hataza na atajaza kadiri 
atakavyokuwa anaelekezwa na mfumo wenyewe.

4.  Ni vitu gani ambavyo vinatakiwa kuwepo kwenye andiko la 
HATAZA?

Ili kupata umiliki wa Hataza unahitaji kuandaa vitu vifuatavyo:-
a) Jina la Uvumbuzi,
b) Maelezo ya kina ya uvumbuzi katika nyanja husika yakionesha 

chimbuko la uvumbuzi huo, Maelezo ya vumbuzi zilizotangulia 
kwa vumbuzi inayofanania na uvumbuzi mpya, mapungufu 
ya vumbuzi za awali, Mapendekezo ya namna ya kuziba 
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mapungufu katika vumbuzi za awali, namana ya utekelezaji 
wa Uvumbuzi unaokusudiwa

c) Mipaka ya uvumbuzi huo (claims)
d) Dibaji lisilizidi maneno 150
e) Vielelezo kwa njia ya michoro ya Kiufundi (Technical drawings).

5.  Aina gani ya Uvumbuzi inalindwa kisheria?

a) Uvumbuzi uwe mpya au teknolojia mpya kwenye nyanja 
husika (novelty).

b) Uwe na kigezo cha uvumbuzi kwenye nyanja husika (inventive 
step). 

c) Usiwe ni uvumbuzi unahusiana na viumbe hai (mimea 
au Wanyama), usiwe ni nadharia za kihisabati, kisayansi, 
kiugunduzi au mbinu za tiba.

d) Ukidhi tathmini ya matumizi halisi (industrial applicability).

6.  Aina gani ya Uvumbuzi ambazo haziwezi kupewa Hataza?

Ugunduzi wa nadharia za kisayansi, Nadharia ya Hesabu, namna ya 
kutibu binadamu au viumbe hai isipokuwa vifaa au dawa zinazotumika, 
Mawazo ya aina yoyote ile, matumizi ya mitandao ya Kompyuta, namna 
ya kucheza michezo

7.  Je, ni gharama kiasi gani inatumika kusajili Hataza?

a) Ada ya maombi ya Hataza ni TZS 12,000/= na ada ya ulinzi/
usajili TZS. 10,000/=,

b) Ada ya maombi ya Uvumbuzi Mdogo (Utility Certificate) ni 
TZS. 10,000/=,   na 

c) Ada ya ulinzi/usajili TZS. 8,000/=.

8.  Maombi ya Hataza hushughulikiwa kwa muda gani?

Kuanzia kuwasilisha maombi ya Hataza mpaka kutolewa cheti ni Siku 



26

120 ikijumuisha siku za kutangazwa katika Jarida la Hataza ambazo ni 
siku 90 kisheria.

9.  Je, kuna malipo ya kila baada ya muda wa kumiliki Hataza?

a) Hataza hulipiwa TZS. 4000/= kwa mwaka wa kwanza na malipo 
haya ni ya kila mwaka kwa kuongezeka shilingi elfu moja kila 
mwaka mpaka itakapoisha muda wake wa miaka ishirini.

b) Hataza ndogo (Utility Certificate) hulipiwa TZS. 3000/= 
kwa mwaka wa kwanza na TZS. 1,000/= kila mwaka mpaka 
itakapoisha muda wa ulinzi wa miaka saba.

10.  Je, Hataza hudumu kwa muda gani?

Hataza hudumu kwa miaka ishirini (20) kuanzia tarehe ya ulinzi Kwa 
mchanganuo ufuatao:-

a) Miaka kumi ya kwanza na 
b) Kuhuishwa kwa miaka mitano mitano kwa kuwasilisha fomu 

na kulipia ada ya kuhuisha Hataza.

11.  Ni nini natakiwa kufanya pindi Hataza yangu inapokwisha muda 
wake?

Hataza inapokwisha muda wake inakuwa huru (Public Domain) 
kutumika na mtu yeyote kwa ajili ya biashara ama vinginevyo. 

12. Ni namna gani naweza kupata taarifa za HATAZA ambayo 
imeshasajiliwa?

Taarifa za Hataza zinapatikana kwa kuwasilisha maombi kwa njia ya 
mfumo wa usajili wa ORS sehemu ya “information services” na  kupata 
taarifa zinazoombwa pamoja na kulipia ada husika.
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13.  Kuna Tofauti gani kati ya Hataza na Alama ya Biashara na Huduma?

Hataza ni ulinzi unaotolewa kutokana na uvumbuzi na alama ya biashara 
ni alama ya kipekee ambayo imebuniwa na mwombaji wa alama hiyo 
kwa madhumuni ya kutofautisha kati ya bidhaa anazozitengeneza 
au huduma anayoitoa na bidhaa au huduma za watu wengine 
wanaotengeneza bidhaa kama zake au wanaotoa huduma kama yake.

14.  Ni masuala yapi ya kuzingatia kabla na wakati wa kusajili Hataza?

a) Maombi ya Hataza yawasilishwe kabla ya kuchapisha, kutoa 
muhadhara, kufanya maonesho, kuingia au kusaini mikataba 
ya matumizi ya uvumbuzi (Non disclosure of invention).

b) Tambua eneo au maeneo ya ushindani wa uvumbuzi au 
teknolojia husika (commercial value or competitive advantage 
of patent exploitation).

c) Maombi ya Hataza yanaweza kulindwa kupitia mfumo wa 
ulinzi wa Hataza kikanda na kimataifa (ARIPO na WIPO PCT 
Routes).

d) Nyanja ya uvumbuzi inaweza kutumiwa vibaya hususani 
maangamizi ya ustawi wa jamii [silaha za kibaiolojia mfano 
kimeta (anthrax) katika vifurushi na barua].
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SEHEMU YA NNE

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU HUDUMA ZA LESENI

A.  LESENI ZA BIASHARA
 
1. Je, kwa sasa BRELA ndiyo wanaotoa Leseni zote za biashara nchi 
nzima? Hapana, Leseni zinazotolewa na BRELA ni zile za biashara Kundi 
‘A’ tu ambazo zamani zilikuwa zinatolewa na Wizara ya Viwanda na 
Biashara. Leseni za biashara Kundi ‘B’ ambazo zinatolewa na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa bado zinaendelea kutolewa na Mamlaka hizo 
kwenye kila Halmashauri.  
 
2. Je, wafanyabiashara ambao wanadaiwa ada Leseni za nyuma 
zilizotolewa nje ya mfumo wa njia ya mtandao wanalipaje madeni 
hayo ndani ya mfumo? 

Mfanyabiashara mwenye Leseni iliyotolewa nje ya mfumo wa mtandao 
na ina madeni ya ada za nyuma na adhabu akiwasilisha maombi 
kwenye mfumo wa utoaji wa Leseni za biashara kwa njia ya mtandao, 
kwanza atafanyiwa makadirio ya hayo madeni na kupewa ‘control 
number’ kwa ajili ya kulipia madeni hayo tu, kisha atapewa ‘control 
number’ nyingine kwa ajili ya malipo ya ada ya kuhuisha Leseni husika 
kwa mwaka husika.

3. Kwa mtu ambae ana leseni zilizopatikana nje ya mfumo wa njia ya 
mtandao anapotaka kuhuisha leseni yake sasa kwa kutumia mfumo 
wa njia ya mtandao atatakiwa kuleta upya nyaraka zote alizokuwa 
ameleta awali? 

Ndio.
Kwa kuwa mfumo huu wa njia ya mtandao ndio kwa sasa unakuwa 
kanzi data (database) ya taarifa zote za Leseni za Biashara. Hivyo, 
taarifa na nyaraka hizo zinaingizwa upya. 
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4. Je, naweza kutumia leseni moja hiyo hiyo kwenye maduka yangu 
mawili ambayo yako kwenye mtaa mmoja? 

Hapana.

Sheria ya Leseni za Biashara inataka kila eneo la biashara liwe na Leseni 
yake ya biashara, hata kama maeneo hayo yapo katika mtaa mmoja. 

5.  Ninapaswa kufanya nini ninaposimama kufanya biashara? 

Unapofunga au Kusimamisha biashara, unatakiwa kutoa taarifa kwa 
kuandika barua kwenye Mamlaka iliyokupa Leseni hiyo (BRELA au 
Halmashauri husika) kuhusu ufungaji biashara au usitishaji huo ili 
Mamlaka kuwa na taarifa sahihi. 
 
6. Je, naweza kulipia leseni ya biashara kwa miaka kadhaa mfululizo? 
Ndio.

Sheria inaruhusu mwombaji wa Leseni kulipia ada ya Leseni ya Biashara 
kwa miaka mitatu mfululizo.  

7. Je, Leseni zote za biashara sasa zinatolewa kwa njia ya Mtandao? 

Hapana. 
Sio leseni zote zinatolewa kwa njia ya Mtandao kwa sasa.  Leseni za 
Biashara zinazotolewa kwa njia ya mtandao kwa sasa  ni  Leseni za 
biashara Kundi ‘A’ tu zile zinatolewa na BRELA. Taratibu za kiufundi 
zinakamilishwa ili Leseni za Makundi yote zitolewe kwa njia ya mtandao. 

8.  Kuna tofauti gani kati ya Leseni zinazotolewa kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na zile zinazotolewa na BRELA? 

Leseni zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) 
ni kwa ajili ya biashara zisizo na sura ya Kitaifa au Kimataifa au 
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zisizosimamiwa na Sera maalumu ya nchi. Hizi huitwa Leseni za 
biashara Kundi ‘B’
Leseni zinazotolewa na BRELA ni kwa ajili ya Biashara ambazo zina sura 
ya Kitaifa au Kimataifa au zinazoongozwa na Sera maalumu za nchi.Hizi 
huitwa Leseni za biashara Kundi ‘A’
 
9. Mahitaji gani yanatakiwa wakati Kampuni inapoomba Leseni ya 
Biashara?

Kampuni inapoomba Leseni ya Biashara hutakiwa kuwasilisha nyaraka 
zifuatazo:- 

a) Cheti cha usajili wa Kampuni (Certificate  of Incorporation),
b) Katiba ya kampuni (Memorandum & Articles of Association) 

iliyokamilika.
c) Endapo wenye hisa wa kampuni wote  wako nje ya Nchi, Hati 

ya Uwakilishi (Powers of Attorney)  iambatishwe; 
d) Uthibitisho wa mahali pa kufanyia biashara (mf. Mkataba 

wa pango uliokamilika au Hatimiliki yenye jina la  Kampuni 
inayoomba Leseni; 

e) Hati/Namba ya mlipa Kodi (TIN) ya Kampuni ; 
f) Vitambulisho vya wenye hisa katika Kampuni (mf.  Hati 

ya kusafiria (Passport), Kitambulisho cha Taifa (NIDA), 
Kitambulisho cha Tanzania cha kupigia kura au cheti cha 
kuzaliwa (kwa raia wa Tanzania);  

g) Kibali cha kuishi nchini daraja la “A” (kwa wenye hisa wasio 
Watanzania lakini wanaishi Tanzania). 

h) Kibali kutoka kwenye Mamlaka za udhibiti (endapo biashara 
husika inadhibitiwa na Mamlaka au Sheria maalumu). 

 
10. Ni mahitaji  gani yanatakiwa  kuwasilishwa pale mtu binafsi 
anapotaka kuomba Leseni ya Biashara?

a) Kitambulisho, kinachobainisha uraia wa mwombaji; 
b) Uthibitisho wa mahali pa kufanyia biashara (Mkataba wa 
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pango uliokamilika au Hatimiliki yenye  jina la mwombaji wa 
Leseni ; 

c) Hati/Namba ya Mlipa Kodi (TIN)
d) Kibali kutoka kwenye mamlaka za udhibiti (endapo biashara 

husika inadhibitiwa na Mamlaka au Sheria maalumu). 

11. Ni mahitaji gani yanatakiwa wakati Kampuni ya Kigeni inapotaka 
kuomba Leseni ya Biashara? 

Kampuni ya kigeni inapoomba Leseni ya Biashara hutakiwa kuwasilisha 
nyaraka zifuatazo:- 

a) Hati ya uthibitisho wa kuandikishwa  hapa nchini (Certificate 
of Compliance) 

b) (Endapo wenye hisa wote wa kampuni  wako nje ya nchi, Hati 
ya Uwakilishi (Powers of Attorney) iambatishwe pia; 

c) Uthibitisho wa mahali pa kufanyia biashara (Mkataba wa 
pango uliokamilika)  

d) Hati ya utambulisho wa mlipa Kodi (TIN) ya Kampuni
e) Pass za kusafiria (Passports) za wenye hisa katika Kampuni 
f) Kibali cha kuishi nchini cha daraja ya “A” endapo wenye hisa 

sio Watanzania lakini wanaishi nchini.  
g) Kibali kutoka Mamlaka za udhibiti (endapo biashara husika 

inadhibitiwa na Mamlaka au Sheria maalumu)  

12  Namna gani mwombaji wa Leseni hulipa ada za Leseni za Biashara? 

Ada za Leseni ya Biashara inalipwa baada ya mwombaji wa Leseni 
kuwasilisha nyaraka za kuomba leseni, kupitiwa na kuidhinishwa na 
Maafisa Leseni. Zinalipwa kwa kutumia mfumo wa Kielektroniki wa 
malipo ya Serikali ambapo Mwombaji hupewa hati ya malipo (Invoice) 
yenye namba ya malipo “Control Number”. Baada ya kupata hati ya 
malipo, mwombaji anaweza kufanya malipo kwa njia mojawapo kati 
ya zifuatazo:- 

a) Kulipa Benki moja kwa moja kulingana na  jina la Akaunti na  la 
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Benki iliyoelekezwa katika hati ya malipo; au 
b) Kulipa kwa njia ya simu za mkononi (Mobile Money) ambapo 

mlipaji atachagua kulipa malipo ya Serikali, kuingiza namba 
ya malipo (Control Number) na kulipa kiasi kilichoainishwa 
kwenye hati ya malipo. 

 
13.  Adhabu ya kuchelewa kuhuisha Leseni ya Biashara ni kiasi gani? 

Baada ya tarehe ya mwisho wa uhai wa Leseni husika, Sheria imetoa 
muda  wa siku ishirini na moja (21)  kuhuisha leseni, hivyo zikipita 
siku 21 na muhusika bado hajahuisha leseni hiyo, muhusika atalipa 
adhabu ya kuchelewa ambayo ni asilimia ishirini na tano (25%) ya ada 
ya Leseni/biashara hiyo na pia atalipa na ada ya Leseni/biashara husika 
kwa mwaka huo. . Ikiwa Muhusika ataendelea kuitumia Leseni hiyo bila 
kuihuisha adhabu huongezeka kwa asilimia mbili (2%) kila baada ya 
siku thelathini (30) kupita. 

14 Ni utaratibu gani unafuatwa wakati mteja anapotaka kuomba 
leseni ya biashara katika mtandao? ” 

Kwa sasa, Leseni za Biashara za Kundi ‘A’; zinaombwa na kutolewa 
kupitia mfumo wa “The Tanzania National Business Portal” (TNBP). Ili 
kufanya maombi ya Leseni za Biashara katika mfumo huo mwombaji 
hufungua tovuti ya www.business.go.tz, kisha bofya palipoandikwa 
“Services”, bofya tena palipoandikwa “Business Licensing Services” 
kisha endelea kufuata maelekezo ya kufungua akaunti yako na hatimae 
kujaza na kutoa taarifa za kuombea Leseni utakazoulizwa na kupakia 
viambatisho vinavyohitajika.
Baada ya kujaza taarifa na kupakia nyaraka/viambatisho, mwombaji 
hubofya eneo la kuthibitisha usahihi wa taarifa na hatimaye hubofya 
kitufe cha kuwasilisha ombi husika.
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15. Inachukua muda gani kwa mwombaji kupata Leseni yake ya 
biashara”

Kwa mwombaji ambaye amekamilisha taratibu na nyaraka zote 
zinazohitajika, na kisha kufanya malipo kwa wakati, Leseni inatolewa 
ndani ya siku moja ya kazi.   

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU LESENI ZA VIWANDA NA VYETI VYA 
USAJILI WA VIWANDA 

B.  LESENI ZA VIWANDA NA VYETI VYA USAJILI WA VIWANDA

1. Ili kupata Leseni ya Kiwanda au Cheti Cha Usajili wa Kiwanda 
Kidogo ni vitu gani vinahitajika?

Muombaji anatakiwa kufanya maombi yake kupitia mfumo wa Usajili 
kwa njia ya Mtandao unaojulikana kama “Online Registration System” 
(ORS) akijaza taarifa zitakazoulizwa na kuambatisha nyaraka zifuatazo; 

a) Mchanganuo wa Mradi (Business Plan)
b) Uthibitisho wa kuwa Kiwanda kipo kwenye eneo lililotengwa 

kwa ajili ya shughuli za Viwanda  [Hati ya eneo (Tittle Deed) 
au , Mkataba wa Pango (Lease Agreement) au barua kutoka 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Local Government Authorities) 
ambayo kiwanda kipo

2. Je, kuna gharama yeyote ya kusajili Kiwanda/ Kupata Leseni ya 
Kiwanda? 

Ndiyo kuna ada zinazolipwa ambazo hutofautiana kutokana na kiwango 
cha uwekezaji kwenye kiwanda husika kama inavyoonyeshwa kwenye 
jedwali hapa chini:
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3. Leseni ya Kiwanda au Cheti cha Usajili wa Kiwanda hudumu kwa 
muda gani? 

Muda wa uhai wa Leseni hutegemea aina ya Leseni husika; 

Leseni ya Kiwanda ya Muda (Temporary Industrial Licence) hudumu 
kwa kipindi cha miaka mitatu wakati Leseni ya Kiwanda ya Kudumu 
(Industrial Licence) haina ukomo wa muda.

Cheti cha Usajili (Certificate of Registration) ambacho hutolewa kwa 
Viwanda Vidogo, hakina ukomo wa uhai. Ni mpaka pale ambapo 
uwekezaji katika Kiwanda husika utakapo ongezeka na kuwa na sifa ya 
kupewa Leseni ya Kiwanda. 

4.  Nini faida ya kusajili Kiwanda au kuwa na Leseni ya Kiwanda?

Kusajili Kiwanda kuna faida nyingi zikiwemo:-
Kwa mwenye Kiwanda:-

a) Kutekeleza matakwa ya Sheria ya Taifa ya Usajili na utoaji wa 
Leseni za Viwanda.

b) Kurasimisha Kiwanda 
c) Kupata punguzo la kiwango cha ushuru wa forodha (Import 

Na. GHARAMA  YA MRADI / UWEKEZAJI ADA (SHILINGI ZA 
TANZANIA)

1. Haizidi  TZS 5,000,000 10,000
2. Zaidi ya TZS 5,000,000 lakini haizidi 

10,000,000
50,000

3. Zaidi ya TZS 10,000,000 lakini haizidi 
50,000,000

100,000

4. Zaidi ya  TZS50,000,000 lakini haizidi 
100,000,000

500,000

5. Zaidi ya  TZS 100,000,000 800,000
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Duty) wakati wa uingizaji malighafi (raw materials) hapa nchini 
kwa ajili ya Kiwanda husika.

d) Kumrahisishia upatikanaji wa vibali mbalimbali ambapo 
Leseni ya Kiwanda ni moja ya kiambatanisho muhimu katika 
upatikanaji wa vibali hivyo.

Kwa Taifa
a) Mapato  kwa Serikali yanayotokana na ada za usajili na utoaji 

wa Leseni hizo.
b) Kuwa na  taarifa na takwimu sahihi ya Viwanda pamoja na 

bidhaa zinazozalishwa ili kusaidia Serikali katika kuweka 
mipango na Sera madhubuti kwa maendeleo ya Sekta ya 
Viwanda na Taifa kwa ujumla.

5. Ni yapi madhara ya kutosajili Kiwanda/ adhabu kwa Kiwanda 
kisichokuwa na Leseni?

Kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya Usajili na Utoaji wa Leseni za Viwanda, 
Sura ya 46 ni kosa kuanzisha ama kuendesha Kiwanda pasipo kuwa na 
Leseni ya Kiwanda ama Cheti cha Usajili wa Kiwanda kidogo. 

6. Kuna tofauti gani kati ya Leseni za Viwanda na Leseni za Biashara?

Leseni hizi mbili zinatolewa kwa mujibu wa Sheria mbili tofauti, Leseni 
ya Kiwanda hutolewa kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya Usajili  na Utoaji  
wa  Leseni za Viwanda, Sura ya 46 na ni kwa ajili ya mtu anaetaka 
kuanzisha kiwanda wakati Leseni ya Biashara hutolewa chini ya Sheria 
ya Leaseni za Biashara Sura ya 208 na ni kwa ajili mtu anaetaka kufanya 
biashara. . 

7.  Ni mambo gani ambayo mmiliki wa Kiwanda kilichosajiliwa 
anapaswa kuzingatia baada ya kupata Leseni ya Kiwanda ama Cheti 
cha Usajili wa Kiwanda kidogo? 

Baada ya kupata Leseni ya Kiwanda au Cheti cha Usajili wa Kiwanda 
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kidogo, muhusika anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-
 

a) Kuwaslilisha kwa Msajili wa Viwanda taarifa za maendeleo ya 
Kiwanda kila  mwaka (Annual Progress Reports)

b) Kuwasilisha kwa Msajili wa Viwanda taarifa za mabadiliko ya 
kiwanda kama vile kuhamisha Kiwanda kutoka eneo moja 
kwenda lingine, kuongeza Tawi katika eneo lingine, kubadili 
umiliki wa Kiwanda n.k. 

c) Kuwasilisha kwa Msajili wa Viwanda taarifa za Kuongeza 
bidhaa ambayo haikutajwa kwenye Cheti/Leseni husika.

d) Kuwasilisha kwa Msajili wa Viwanda taarifa za kufunga 
kiwanda ama kusimamisha uzalishaji.

Kwa msaada zaidi wakati wa kufanya usajili wasiliana nasi kwa barua 
pepe usajili@brela.go.tz au piga simu kupitia Kituo cha Miito namba 
0222 212 800


